DANH MỤC

Hỏi đáp: Khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật

Khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật

Hỏi:

Mẹ tôi mất vào tháng 12/2016, mẹ không để lại di chúc cho anh em chúng tôi. Ba tôi mất đã lâu, tài sản mẹ tôi đứng tên gồm có 2 căn nhà, một chiếc ô tô… Nhà có 3 anh chị em. Luật sư có thể cho tôi biết việc khai nhận di sản thừa kế, phân chia tài sản cần những giấy tờ gì, thủ tục ra sao? Cơ quan chức này nào sẽ giải quyết những vấn đề này? Xin cảm ơn.

Hỏi đáp: Khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật

Hỏi đáp: Khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật

Luật sư trả lời:

Về việc khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật được thực hiện như sau:

Vì mẹ bạn chết nhưng không để lại di chúc cho anh em bạn nên trường hợp này sẽ là trường hợp chia thừa kế theo pháp luật. Theo đó những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của mẹ bạn gồm: ông nội, bà nội, ba, anh, chị em ruột của bạn, hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005.

Để thực hiện việc khai nhận di sản thừa kế theo pháp luật thì tất cả những người thừa kế cùng tiến hành việc làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế. xem thêm tại: http://khainhandisanthuake.vn/thu-tuc-khai-nhan/

Việc khai nhận di sản thừa kế phải được lập thành văn bản khai nhận có dấu công chứng của Văn phòng Công chứng, mẹ bạn có tài sản ở đâu thì việc công chứng văn bản khai nhận di sản thừa kế có thể được thực hiện ở bất cứ Văn phòng công chứng nào có trụ sở tại địa phương đó theo quy định của Luật Công chứng 2014.

Để thực hiện khai nhận di sản bạn và gia đình cần chuẩn bị bộ hồ sơ gồm các tài liệu sau:

  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà
  • Giấy chứng tử của mẹ bạn;
  • Giấy tờ tùy thân của những người thuộc hàng thừa kế như CMND, Hộ chiếu….
  • Một số giấy tờ khác như giấy chứng tử của ông, bà nội bạn nếu ông,bà nội bạn đã chết, giấy khai sinh của các anh chị em bạn, giấy đăng ký kết hôn

Thủ tục:

Sau khi kiểm tra hồ sơ thấy đầy đủ, phù hợp quy định của pháp luật, Văn phòng công chứng tiến hành niêm yết công khai tại trụ sở UBND cấp xã là nơi thường trú của mẹ bạn trước khi chết và là nơi có di sản thừa kế.

Sau 15 ngày niêm yết tại trụ sở UBND cấp xã, nếu không có khiếu nại, tố cáo gì thì Văn phòng công chứng chứng nhận Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo Điều 49 Luật Công chứng.

 

Bạn có thể liên hệ đến văn phòng luật sư Nguyễn Trần & Partners để có thể được tư vấn kĩ hơn về trường hợp của bạn.

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

© 2013 Bản quyền của Nguyễn Trần & Cộng Sự